Vận tốc của ca nô đó khi xuôi dòng từ A đến B là :
24,3 + 2,7 = 27 ( km/giờ )
Vận tốc của ca nô khi ngược dòng từ B về A là :
24,3 - 2,7 = 21,6 ( km/giờ )
Tổng thời gian ca nô đi từ A đến B và từ B về A là :
16 giờ 45 phút - 8 giờ 30 phút - 2 giờ 15 phút = 6 ( giờ )
Tỉ số giữa vận tốc đi và vận tốc về là :
27 : 21,6 = 5/4
Vì trên cùng một quãng đường, vận tốc và thời gian luôn là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch nên tỉ số giữa thời gian ca nô đó đi từ A đến B và thời gian ca nô đó đi từ B về A là 4/5.
Ta coi thời gian đi là 4 phần bằng nhau thì thời gian về là 5 phần như thế.
Tổng số phần bằng nhau là :
4 + 5 = 9 ( phần )
Thời gian ca nô đó đi từ A đến B là :
6 : 9 x 4 =8/3 ( giờ )
Quãng đường AB dài là :
27 x 8/3 = 72 ( km )
Đáp số : 72 km