HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Hoà tan 12,8 g kim loại hoá trị II trong một lượng vừa đủ dung dịch H N O 3 60,0% (D = 1,365 g/ml), thu được 8,96 lít (đktc) một khí duy nhất màu nâu đỏ. Tên của kim loại và thể tích dung dịch H N O 3 đã phản ứng là
A. đồng; 61,5 ml.
B. chì; 65,1 ml.
C. thuỷ ngân; 125,6 ml.
D. sắt; 82,3 ml.
dễ quá nên tự làm nhé
ngu như ***
câu b làm tương tự câu a
a)\(\left|x+2\right|-\left|x-5\right|=7\)
*với x < -2\(\Rightarrow x+2< 0;x-5< 0\)
nên ta có :-(x+2)-[-(x-5)]=7
\(\Rightarrow-x-2+x-5=7\)
\(\Rightarrow-x+x-7=7\)
\(\Rightarrow0x=14\) (vô lý)
*với \(-2\le x\le5\) \(\Rightarrow x+2\ge0;x-5< 0\)
Ta có:
\(x+2-\left[-\left(x-5\right)\right]=7\)
\(\Rightarrow x+2+x-5=7\)
\(\Rightarrow2x-3=7\)
\(\Rightarrow2x=10\)
\(\Rightarrow x=5\)(tm)
*với x\(\ge5\Rightarrow x+2>0;x-5\ge0\)
Ta lại có :
x+2-x+5=7
\(\Rightarrow0x+7=7\)
\(\Rightarrow0x=0\) (thỏa mãn với mọi x >5)
vậy x thỏa mãn với x\(\ge\) 5
chúc bạn học tốt và đừng quên tick cho mink
ko chép mạng đâu100%