Một gen có chiều dài bằng 4080 Ao. Có A chiếm 15% tổng số Nucleotit (Nu) của gen. Tính số lượng từng loại Nu có trong gen.
Nếu gen nhân đôi 3 lần liên tiếp thì tổng số Nu trong gen con được tạo thành là bao nhiêu?
Em làm như này mà không biết đúng không:
Tổng số Nucleotit của gen:
\(N=\frac{2L}{3,4}=\frac{480}{3,4}=2400\text{ }A^o\)
Số lượng Nu mỗi loại:
\(A=15\%\cdot2400=360A^o\)
\(G=\frac{N}{2}-A=840A^o\)
Nếu gen nhân đôi 3 lần liên tiếp thì tổng số Nu trong các gen con là:
\(N_{\text{gen con}}=N\cdot2^x=2400.2^3=19200A^o\)
Cho 47 gam K2O tác dụng hết với nước, thu được 500 ml dung dịch bazơ.
a) Viết PTHH và tính nồng độ mol của dung dịch Bazo thu được.
b) Tính khối lượng H2SO4 20% cần để trung hòa dung dịch trên.
Em cần câu b thôi ạ. Câu a em ra được \(n_{K_2O}=0,5;n_{KOH}=1;C_{M_{KOH}}=2\) rồi.
1/ Cho 6 gam Mg tác dụng với 200g dung dịch axit sunfuric. Sau phản ứng thu được chất muối A và khí B.
a) Viết PTHH và dự đoán hiện tượng của phản ứng trên.
b) Tính khối lượng chất muối A thu được.
c) Tính thể tích khí B (đktc).
d) Tính nồng độ % của dung dịch axit đã phản ứng.
e) Tính nồng độ % của dung dịch thu được sau phản ứng.
2/ Cho dung dịch axit sunfuric 4M tác dụng vừa đủ với 250 ml dung dịch BaCl2 2M.
a) Viết PTHH và dự đoán hiện tượng của phản ứng trên.
b) Tính khối lượng chất kết tủa thu được.
c) Tính thể tích dung dịch axit đã dùng.
d) Tính nồng độ mol của dung dịch thu được sau phản ứng (biết thể tích dung dịch thu được sau phản ứng thay đổi không đáng kể)