HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Bảo toàn khối lượng ta có: $m_{Cl}=9,15-\frac{2}{3}a(g);m_{O}=2,18-\frac{1}{3}a(g)$
$\Rightarrow n_{Cl}=\frac{9,15-\frac{2}{3}a}{71}(mol);n_{O}=\frac{2,18-\frac{1}{3}a}{16}(mol)$
Bảo toàn mol hóa trị với kim loại ta có: $a=4,45(g)$
$Fe_2O_3+3H_2\rightarrow 2Fe+3H_2O$
$Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2$
Gọi số mol Fe2O3 là a
Ta có: $n_{H_2/(1)}=3a(mol);n_{H_2/(2)}=2a(mol)$
\(\Rightarrow\dfrac{V}{V'}=\dfrac{n_{H_2\left(1\right)}}{n_{H_2\left(2\right)}}=\dfrac{3}{2}\)
Mono clo hoas C5H12 tức là thế 1 gốc Cl- vào 1 nguyên tử H trên phân tử em nhé
Do lượng $H_2$ bị hao hụt 10% nên khi tính ra theo lý thuyết ta cần chia cho 90% nên thành 100/90 nhé
Theo gt ta có: $n_{Fe_2O_3}=\frac{m}{160}(mol)$
$Fe_2O_3+3CO\rightarrow 2Fe+3CO_2$
$XO+H_2\rightarrow X+H_2O$
Theo phương trình ta có: $n_{XO}=\frac{m}{80}$
$\Rightarrow M_{XO}=80\Rightarrow X=64$
Vậy CTHH của oxit là CuO
Ta có: \(\dfrac{n_t}{n_s}=\dfrac{M_s}{M_t}\Rightarrow\dfrac{1}{2}=\dfrac{18.2}{M_t}\Rightarrow M_t=72\) (Do cracking hoàn toàn)
Do đó X là $C_5H_{12}$. Không phân nhánh vậy X là pentan
Ta có: \(\dfrac{n_t}{n_s}=\dfrac{M_s}{M_t}\Rightarrow\dfrac{1}{3}=\dfrac{12.2}{M_t}\Rightarrow M_t=72\)
Do đó X là $C_5H_{12}$
Khi mono clo hóa thu được $C_5H_{11}Cl$
$\Rightarrow \%m_{Cl}=33,3\%$
Nhưng lượng HCl không đủ nhé bạn HCl phản ứng với Mg trước rồi mới phản ứng với Fe
Các tỉ lệ trên chính là $\frac{m}{M}$ của từng nguyên tố nhé