HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Vận động viên về nhất: Phương Hà
Về nhì: Mai Anh
Về Ba: Ngọc Mai
$C_4H_9OH\rightarrow C_4H_8+H_2O$ (điều kiện: $H_2SO_4$ đặc, 180 độ C)
$C_4H_8+H_2\rightarrow C_4H_{10}$ (điều kiện: Ni, nhiệt độ)
$C_4H_10\rightarrow CH_4+C_3H_6$ (điều kiện: cracking)
$CH_4\rightarrow C_2H_2+H_2$ (điều kiện: 1500 độ, làm lạnh nhanh)
$C_2H_2+H_2\rightarrow C_2H_4$ (điều kiện: Pb/PdCO3)
$C_2H_4+KMnO_4+H_2O\rightarrow C_2H_4(OH)_2+MnO_2+KOH$
$C_2H_4(OH)_2+HBr\rightarrow C_2H_4Br_2+H_2O$
$C_2H_4Br_2+Zn\rightarrow C_2H_4+ZnBr_2$
Theo gt ta có: $n_{BaSO_4}=0,125(mol);n_{KOH}=0,27(mol)$
Suy ra $n_{CH_3COOH/duphan2}=0,02(mol)$
Mà $n_{este}=0,08(mol)\Rightarrow n_{CH_3COOH}=0,1(mol)$
$\Rightarrow a=6(g)$
Theo gt ta có: $n_{Al}=0,2(mol)$
$2Al+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2$
a, Ta có: $n_{H_2}=0,3(mol)\Rightarrow V_{H_2}=6,72(l)$
b, Ta có: $n_{HCl}=0,6(mol)\Rightarrow \%C_{HCl}=10,95\%$
c, Sau phản ứng dung dịch chứa 0,2 mol AlCl3
Suy ra $\%C_{AlCl_3}=13,03\%$
Theo gt ta có: $n_{C_2H_4}=0,5(mol)$
$C_2H_4+3O_2\rightarrow 2CO_2+2H_2O$
a, Ta có: $n_{O_2}=1,5(mol)\Rightarrow V_{O_2}=33,6(l)$
b, Ta có: $n_{CO_2}=1(mol)\Rightarrow m_{CO_2}=44(g)$
$n_{H_2O}=1(mol)\Rightarrow m_{H_2O}=18(g)$
Theo gt ta có: $n_{HCl}=0,1(mol)$
$Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2$
a, Ta có: $n_{Fe}=0,05(mol)\Rightarrow m_{Fe}=2,8(g)$
b, Ta có: $n_{H_2}=0,05(mol)\Rightarrow V_{H_2}=1,12(l)$
Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,06(mol)$
Bảo toàn e ta có: $n_{Al}=0,04(mol)$
$\Rightarrow m_{Cu}=18,92(g)$
Do đó $\%m_{Al}=5,4\%;\%m_{Cu}=94,6\%$
Ta có: $n_{duong1}=3(mol);n_{duong2}=6(mol)$
Do đó $C_{M/duongsau}=\frac{3+6}{3+3}=1,5M$
Theo gt ta có: $n_{Fe}=0,4(mol);n_{H_2SO_4}=0,25(mol)$
$Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2$
b, Ta có: $n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=0,25(mol)\Rightarrow V_{H_2}=5,6(l)$
c, Sau phản ứng còn dư $n_{Fe}=0,4-0,25=0,15(mol)\Rightarrow m_{Fe}=8,4(g)$
(Các trường hợp nào bạn nhỉ?)
Theo gt ta có: $n_{C_2H_5OH}=0,2(mol)$
a, $C_2H_5OH+3O_2\rightarrow 2CO_2+3H_2O$
b, Ta có: $n_{CO_2}=0,4(mol)\Rightarrow m_{CO_2}=17,6(g)$
$n_{H_2O}=0,6(mol)\Rightarrow m_{H_2O}=10,8(g)$
c, Ta có: $n_{O_2}=0,6(mol)\Rightarrow V_{O_2}=13,44(l)\Rightarrow V_{kk}=67,2(l)$