HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Gọi số mol Mg và Al lần lượt là a;b(mol)
$\Rightarrow 24a+27b=15$
Bảo toàn e ta có: $2a+3b=1,4$
Giải hệ ta được $a=0,4;b=0,2$
$\Rightarrow \%m_{Mg}=64\%;\%m_{Al}=36\%$
Ta có: $n_{Al}=n_{Fe}=0,1(mol)$
Sau phản ứng thì Al hết, Fe chưa phản ứng hoặc còn dư
Gọi số mol $Cu(NO_3)_2 và $AgNO_3$ lần lượt là a;b
Ta có: $64a+108b=28$
Bảo toàn e toàn bộ quá trình ta có: $2a+b=0,4$
Giải hệ ta được $a=0,1;b=0,2$
$\Rightarrow [Cu(NO_3)_2]=1M;[AgNO_3]=2M$
Ơ bạn hỏi bị trùng à? .-.
Câu 6: Quy hỗn hợp về Fe và O với số mol lần lượt là a;b(mol)
$\Rightarrow 56a+16b=75,2$
Bảo toàn e ta có: $3a-2b=0,6$
Giải hệ ta được $a=1;b=1,2(mol)$
$\Rightarrow a=56(g)$
Câu 5: Theo gt ta có: $n_{Cu}=0,03(mol)$
Bảo toàn e ta có: $n_{NO}=0,02(mol)\Rightarrow V=0,448(l)$
Dùng pt $H^+$ ta có: $n_{HNO_3}=0,08(mol)$
$\Rightarrow m_{HNO_3}=5,04(g)$
Ta có: $n_{Fe}=\frac{60}{56}(mol);n_{S}=\frac{30}{32}$
Sau phản ứng Fe dư S hết
Bảo toàn e cho cả quá trình ta có: $n_{O_2}=1,47(mol)$
$\Rightarrow V_{O_2}=32,928(l)$
Theo gt ta có: $n_{NO_2}=0,09(mol);n_{NO}=0,05(mol)$
Quy hỗn hợp về Fe (4x mol); Cu (x mol); O (6x mol)
Bảo toàn e ta có: $4x.3+2x-6x.2=0,24$
$\Rightarrow x=0,12(mol)$
$\Rightarrow a=46,08(g)$
Dùng phương trình $H^+$ suy ra $n_{HNO_3}=1,82(mol)$
$\Rightarrow C_{M/HNO_3}=7,28M$
Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,5(mol)$
Gọi số mol Fe và Mg lần lượt là a;b(mol)
Ta có: $56a+24b=20$
Bảo toàn e ta có: $2a+2b=1$
Giải hệ ta được $a=b=0,25(mol)$
$\Rightarrow m_{Fe}=14(g);m_{Mg}=6(g)$
Theo gt ta có: $n_{NO}=0,01(mol);n_{NO_2}=0,04(mol)$
Bảo toàn e ta có: $n_{e}=n_{NO_3^-/trongmuoi}=0,07(mol)$
$\Rightarrow m_{muoi}=1,35+62.0,07=5,69(g)$
Gọi số mol Al và Fe lần lượt là a;b
$\Rightarrow 27a+56b=8,3$
Bảo toàn e ta có: $3a+3b=0,6$
Giải hệ ta được $a=b=0,1$
$\Rightarrow m_{Al}=2,7(g);m_{Fe}=5,6(g)$