Hh gồm C6H12O6 HCOOCH3 HCHO C3H5(OH)3
nCO2=0,75 mol
nH2O=0,9 mol
Trong hh trên chỉ có C3H5(OH)3 đốt cháy cho nH2O>nCO2
=>nH2O-nCO2=nC3H5(OH)3=0,15 mol
C3H5(OH)3+7/2 O2 =>3CO2 +4H2O
0,15 mol=>0,525 mol =>0,45 mol=>0,6 mol
=>nCO2=nH2O do hh còn lại sinh ra=0,3 mol
Ta thấy MC6H12O6=6MHCHO=3MHCOOCH3
Nên ta GS hh còn lại chỉ có C6H12O6
=>nC6H12O6=0,3/6=0,05 mol
=>mC6H12O6=0,05.180=9 gam
=>%mC3H5(OH)3=0,15.92/(9+0,15.92).100%=60,52% chon B