Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Xem chi tiết
tên ẩn
16 tháng 9 lúc 7:08

ko biết ai sẽ là ctv đây nhỉ

Lê Phương Thảo
18 tháng 9 lúc 20:51

Ước......

Các em mau mau đăng kí để có cơ hội trở thành CTV nào!

Kadee 🎗
COOKIE
Xem chi tiết
long-2k9
Xem chi tiết
Vo Tuan Anh
27 tháng 8 lúc 14:57

Hai mặt đáy là hai hình vuông có kích thước: x . x (m)
Bốn mặt bên là bốn hình chữ nhật bằng nhau có kích thước: x.(0,9-2x) (m)
Chiều cao của hình hộp là: h =0,9 -2x(m)
điều kiện x từ (0;0,375]
thể tích là dài x rộng x cao -> V(x) = x.x.(0,9-2x)
V'(x) = 1,8x - 6x^2 = 6x(0,3-x) -> 2 nghiệm x = 0(loại) , x =0,3 thỏa mãn (0;0,375]
với V(0,3) = 0,027 m khối thể tích lớn nhất

Xem chi tiết
Hùng
Xem chi tiết
Quoc Tran Anh Le
23 tháng 6 lúc 10:58

Gọi bán kính đáy là R, chiều cao thân trụ là h
Chiều cao nón là:
sqrt((2R)^2 - R^2) = R√3
Thể tích bồn:
πR^2h + 2/3πR^3 + 1/3πR^2.R√3 = 200π
Suy ra:
h = 200/R^2 - (2 + √3)R/3
Chi phí:
C = 2πRh.1 + 2πR^2.2 + 2πR^2.1,5
C = 2πRh + 7πR^2
Thay h vào:
C = 400π/R + [(17 - 2√3)/3]πR^2
Để C nhỏ nhất:
R^3 = 600/(17 - 2√3)
R ≈ 3,54 m
Vậy doanh nghiệp nên thiết kế bán kính đáy R khoảng 3,54 m, vì khi đó chi phí vật liệu và hoàn thiện là nhỏ nhất.

Luffycat
Xem chi tiết
Luffycat
Xem chi tiết
Quoc Tran Anh Le
30 tháng 5 lúc 17:47

Mệnh đề trong đề bài đang bị sai, nên không thể chứng minh được.

Ta lấy ví dụ:

x = y = z = 1/√3

Khi đó:

x² + 2y² + 3z² + 2xy + 2yz + 2zx
= 1/3 + 2/3 + 3/3 + 2/3 + 2/3 + 2/3
= 12/3
= 4

Vậy x, y, z thỏa mãn điều kiện đề bài.

Xét vế trái:

1/√(x⁴ + 3y² + 5) + 1/√(8y⁴ + 3z² + 5) + 1/√(27z⁴ + 3x² + 5)

Thay x = y = z = 1/√3, ta có:

x² = y² = z² = 1/3

x⁴ = y⁴ = z⁴ = 1/9

Suy ra:

1/√(x⁴ + 3y² + 5)
= 1/√(1/9 + 1 + 5)
= 1/√(55/9)
= 3/√55

1/√(8y⁴ + 3z² + 5)
= 1/√(8/9 + 1 + 5)
= 1/√(62/9)
= 3/√62

1/√(27z⁴ + 3x² + 5)
= 1/√(27/9 + 1 + 5)
= 1/√9
= 1/3

Do đó vế trái bằng:

3/√55 + 3/√62 + 1/3

≈ 0,4045 + 0,3810 + 0,3333

≈ 1,1188

Mà:

1,1188 > 1/2

Vậy bất đẳng thức đã cho là sai.

Kết Bạn Nha
Xem chi tiết
Kết Bạn Nha
24 tháng 4 lúc 19:52

em nhờ bạn em đn bên thì đc , còn e chưa đn đc ạ =))))))

Kết Bạn Nha
24 tháng 4 lúc 19:52

em nhờ bạn em đn bên thì đc , còn e chưa đn đc ạ =))))))

Nguyễn1 cn
25 tháng 4 lúc 21:12

Chịu nhé

Ẩn danh
Quoc Tran Anh Le
25 tháng 4 lúc 11:11

Câu 15.
Vị trí ban đầu của M là M1(3;6;1)
Sau 10 giây, vị trí của M là M2(1;0;0)
Độ dài M1M2 = √[(3 - 1)^2 + (6 - 0)^2 + (1 - 0)^2] = √41 đơn vị
Vì 1 đơn vị ứng với 10 km nên quãng đường thật = 10√41 km = 10000√41 m
Vận tốc v = 10000√41 : 10 = 1000√41 ≈ 6403 m/s
Vậy tốc độ của vật khoảng 6403 m/s, giải thích vì xác định tọa độ vật ở hai thời điểm bằng các khoảng cách đến vệ tinh, rồi lấy quãng đường chia cho thời gian.

Kết Bạn Nha
Xem chi tiết