cho đường thẳng \(\Delta\) :4x+3y+2=0, khoảng cách từ điểm M(x;y) thuộc đt 3x-y=0 đến đt \(\Delta\) là 3. tính x+y
cho đường thẳng \(\Delta\) :4x+3y+2=0, khoảng cách từ điểm M(x;y) thuộc đt 3x-y=0 đến đt \(\Delta\) là 3. tính x+y
\(M\left(x;y\right)\left(d\right):3x-y=0\Leftrightarrow y=3x\)
\(\Rightarrow M\left(x;3x\right)\)
\(d\left(M;\left(\Delta\right)\right)=\dfrac{\left|4x+3.3x+2\right|}{\sqrt{4^2+3^2}}=3\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{\left|13x+2\right|}{5}=3\)
\(\Leftrightarrow\left|13x+2\right|=15\)
\(\Leftrightarrow\left[{}\begin{matrix}13x+2=15\\13x+2=-15\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left[{}\begin{matrix}x=1\\x=-\dfrac{17}{13}\end{matrix}\right.\)
\(x=1\Rightarrow y=3.1=3\)
\(x=-\dfrac{17}{13}\Rightarrow y=3.\left(-\dfrac{17}{13}\right)=-\dfrac{51}{13}\)
\(\Rightarrow\left[{}\begin{matrix}x+y=1+3=4\\x+y=-\dfrac{17}{13}-\dfrac{51}{13}=-\dfrac{68}{13}\end{matrix}\right.\)
Ở một điểm cao trên tháp cách mặt đất 1,75 m nhà thiết kế có một đặt một vòi phun nước tạo hình cầu vồng biết rằng đường đi của các giọt nước sau khi ra khỏi vòi có dạng đường cong parabol và chạm đất tại một vị trí cách chân tháp 3,5 m người ta ước thấy tại một vị trí trên mặt đất cách tháp 1,5 m thì giọt nước ở vị trí cao nhất. Hỏi vị trí cao nhất của giọt nước cách mặt đất bao nhiêu mét
1/Lập bảng so sánh điểm giống và khác nhau giữa văn minh Văn Lang – Âu Lạc và văn minh Chăm - pa?
2/Lập bảng so sánh điểm giống và khác nhau giữa văn minh Văn Lang – Âu Lạc và văn minh Phù Nam?
+ thời gian tồn tại
+ hoạt động kinh tế
+đời sống vật chất
+tín ngưỡng tôn giáo
tổ chức bộ máy nhà nước
Cần Gấp Ạ:3
a) \(R=IA=\sqrt{\left(2-1\right)^2+\left(2+4\right)^2}=\sqrt{37}\)
Phương trình đường tròn \(\left(C\right)\) có tâm I(1; -4) và bán kính \(R=\sqrt{37}\) là:
\(\left(C\right):\left(x-1\right)^2+\left(y+4\right)^2=37\)
b) Giả sử \(M\left(0;2\right)\in\left(C\right)\Leftrightarrow\left(0-1\right)^2+\left(2+4\right)^2=37\left(đúng\right)\Rightarrow M\left(0;2\right)\)
Vectơ chỉ phương của tiếp tuyến \(\) tại M là \(\overrightarrow{IM}\). Ta có:
\(\overrightarrow{IM}=\left(-1;6\right)\)
Phương trình tiếp tuyến \(\left(d\right)\) tại \(M\left(0;2\right)\) có dạng:
\(\left(d\right):-\left(x-0\right)+6\left(y-2\right)=0\)
\(\Rightarrow\left(d\right):x-6y+12=0\)
khi vật đang chuyển động với tốc độ v thì động năng Wd.Nếu vận tốc tăng gấp đôi lúc đầu thì động năng lúc này W'd= aWd. Tính giá trị a
\(\dfrac{W_d}{W'_d}=\dfrac{\dfrac{1}{2}m\cdot v^2}{\dfrac{1}{2}m\cdot\left(2v\right)^2}=\dfrac{v^2}{4v^2}=\dfrac{1}{4}\\ \Rightarrow W'_d=4W_d\)
Một con lắc đơn gồm một quả cầu nặng khối lượng 50g treo vào đầu dây dài l= 1m | tại nơi có g = 9, 8m / (s ^ 2) Bỏ qua ma sát. Góc lệch cực đại của con lắc là alpha_{0} = 60 ^ 1
a) Tính tốc độ của con lắc khi dây treo hợp với phương thẳng đứng góc a = 30 ^ 0
b) Tính tốc độ con lắc khi dây treo ở phương thẳng đứng.
c) Tình cơ năng của con lắc khi a = 30 ^ 0
b) nếu lực cản có độ lớn bằng 0,2 trọng lực tác dụng lên vật trong quá trình chuyển động, tính tốc độ của vật khi nó vừa chạm đất
một viên đá nặng 20g thả rơi ở độ cao 10m so với mặt đất. Lấy g=10m/s2
a) tính thế năng, động năng độ cao đó. Suy ra cơ năng của viến đá
b) tìm vận tốc khi chạm đất
c) ở độ cao nào thì thế năng của viên đá bằng động năng của nó
BÀI 26: CƠ NĂNG VÀ ĐỊNH LUẬT BẢO TOÀN CƠ NĂNG
Câu 1. Từ một điểm ở độ cao h so với mặt đất, ném một vật có khối lượng m lên cao với vận tốc ban đầu \(v_0\).
a) Khi vật đi lên có những lực nào tác dụng lên vật, lực đó sinh công cản hay công phát động?
b) Trong quá trình vật đi lên rồi rơi xuống dạng năng lượng nào tăng, dạng năng lượng nào giảm? Hãy dự đoán về mối liên hệ giữa độ tăng của động năng và độ giảm của thế năng.
Câu 2. Một vật có khối lượng 500 g đang ở độ cao 30 m so với mặt đất. Lấy \(g = 10 \, \text{m/s}^2\). Chọn mốc thế năng ở mặt đất.
a) Tính thế năng của vật ở độ cao 30 m
b) Thả cho vật rơi tự do. Tính động năng và thế năng của vật khi chạm đất.
c) Khi vật có động năng 75J thì thế năng của vật là bao nhiêu?
Câu 3. Một học sinh đang chọc đùa ở sân thượng có độ cao 45m, liền cầm một vật có khối lượng 100g thả vật rơi tự do xuống mặt đất. Lấy \(g = 10 \, \text{m/s}^2\).
a. Tính vận tốc của vật khi \(W_d = 2W_t\).
b. Tính độ cao của vật khi \(W_d = 5W_t\).
c. Xác định vị trí để vận tốc của vật có \(v = 20 \, \text{(m/s)}\)
e. Tại vị trí có độ cao 20m vật có vận tốc bao nhiêu
a: Tọa độ trọng tâm của ΔABC là:
\(\left\{{}\begin{matrix}x=\dfrac{-1+1+2}{3}=\dfrac{2}{3}\\y=\dfrac{2+1+3}{3}=\dfrac{6}{3}=2\\z=\dfrac{3+0+\left(-4\right)}{3}=-\dfrac{1}{3}\end{matrix}\right.\)
b:
A(-1;2;3); B(1;1;0); C(2;3;-4); H(a;b;c)
\(\overrightarrow{AH}=\left(a+1;b-2;c-3\right);\overrightarrow{BC}=\left(2-1;3-1;-4-0\right)=\left(1;2;-4\right)\)
\(\overrightarrow{BH}=\left(1-x;1-y;0-c\right)=\left(1-x;1-y;-c\right)\)
\(\overrightarrow{AC}=\left(2+1;3-2;-4-3\right)=\left(3;1;-7\right)\)
\(\overrightarrow{CH}=\left(2-a;3-b;-4-c\right)\)
\(\overrightarrow{AB}=\left(1+1;1-2;0-3\right)=\left(2;-1;-3\right)\)
H(a;b;c) là trực tâm của ΔABC
=>\(\left\{{}\begin{matrix}\overrightarrow{AH}\cdot\overrightarrow{BC}=0\\\overrightarrow{BH}\cdot\overrightarrow{AC}=0\\\overrightarrow{CH}\cdot\overrightarrow{AB}=0\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}1\left(a+1\right)+2\left(b-2\right)+\left(-4\right)\left(c-3\right)=0\\3\left(1-a\right)+1\left(1-b\right)+\left(-7\right)\cdot\left(-c\right)=0\\2\left(2-a\right)+\left(-1\right)\left(3-b\right)+\left(-3\right)\left(-4-c\right)=0\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}a+1+2b-4-4c+12=0\\3-3a+1-b+7c=0\\4-2a+b-3+12+3c=0\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a+2b-4c=-12+4-1=-12+3=-9\\-3a-b+7c=-4\\-2a+b+3c=-13\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}a+2b-4c=-9\\-6a-2b+14c=-8\\-4a+2b+6c=-26\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}-5a+10c=-17\\5a-10c=17\\a+2b-4c=-9\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}0a=0\\5a-10c=17\\2b=-9-a+4c\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a\in R\\10c=5a-17\\2b=-a+4c-9\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}a\in R\\c=\dfrac{5a-17}{10}\\b=\dfrac{-a+4c-9}{2}=\dfrac{-a+4\cdot\dfrac{5a-17}{10}-9}{2}=\dfrac{-a+\dfrac{20a-34}{10}-9}{2}\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}a\in R\\c=\dfrac{5a-17}{10}\\b=\dfrac{-10a+20a-34-90}{20}=\dfrac{10a-124}{20}=\dfrac{5a-62}{10}\end{matrix}\right.\)
\(T=2a+b:c=2a+\dfrac{5a-62}{10}:\dfrac{5a-17}{10}=2a+\dfrac{5a-62}{5a-17}=\dfrac{2a\left(5a-17\right)+5a-62}{5a-17}\)
=>\(T=\dfrac{10a^2-34a+5a-62}{5a-17}=\dfrac{10a^2-29a-62}{5a-17}\)