Gọi vận tốc của ô tô thứ nhất là x(km/h)
(Điều kiện: x>0)
Vận tốc của ô tô thứ hai là x+20(km/h)
Thời gian ô tô thứ nhất đi từ A đến chỗ gặp là:
10h30p-6h=4h30p=4,5(giờ)
Thời gian ô tô thứ hai đi từ A đến chỗ gặp là:
10h30p-7h30p=3h
Độ dài quãng đường ô tô thứ nhất đã đi là 4,5x(km)
Độ dài quãng đường ô tô thứ hai đã đi là 3(x+20)(km)
Theo đề, ta có: 4,5x=3(x+20)
=>4,5x=3x+60
=>1,5x=60
=>x=40(nhận)
Vậy: vận tốc của ô tô thứ nhất là 40(km/h)
vận tốc của ô tô thứ hai là 40+20=60(km/h)




