Câu 15.
Vị trí ban đầu của M là M1(3;6;1)
Sau 10 giây, vị trí của M là M2(1;0;0)
Độ dài M1M2 = √[(3 - 1)^2 + (6 - 0)^2 + (1 - 0)^2] = √41 đơn vị
Vì 1 đơn vị ứng với 10 km nên quãng đường thật = 10√41 km = 10000√41 m
Vận tốc v = 10000√41 : 10 = 1000√41 ≈ 6403 m/s
Vậy tốc độ của vật khoảng 6403 m/s, giải thích vì xác định tọa độ vật ở hai thời điểm bằng các khoảng cách đến vệ tinh, rồi lấy quãng đường chia cho thời gian.



