Gọi vận tốc thật của cano là x(km/h)
(ĐIều kiện: x>3)
Vận tốc của cano lúc xuôi dòng là x+3(km/h)
Vận tốc củacano lúc ngược dòng là x-3(km/h)
2h30p=2,5 giờ
Độ dài quãng đường cano đi xuôi dòng là 2(x+3)(Km)
Độ dài quãng đường cano đi ngược dòng là 2,5(x-3)(km)
Do đó, ta có: 2,5(x-3)=2(x+3)
=>2,5x-7,5=2x+6
=>0,5x=13,5
=>x=27(nhận)
Vậy: Vận tốc thật của cano là 27km/h
