Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Khanh Tuệ
Nguyễn Lê Phước Thịnh
11 tháng 12 2025 lúc 10:19

Gọi vận tốc của xe thữ hai là x(km/h)

(Điều kiện: x>0)

Vận tốc của xe thữ nhất là x+5(km/h)

Độ dài quãng đường xe thứ nhất đi được là \(\frac73\left(x+5\right)\) (km)

Độ dài quãng đường xe thứ hai đi được là \(\frac83x\left(\operatorname{km}\right)\)

Do đó, ta có: \(\frac83x=\frac73\left(x+5\right)\)

=>\(\frac83x=\frac73x+\frac{35}{3}\)

=>8x=7x+35

=>x=35(nhận)

Vậy: Vận tốc của xe thứ hai là 35km/h

Vận tốc của xe thứ nhất là 35+5=40km/h

Độ dài quãng đường từ Hà Nội đến Thái Nguyên là \(\frac83\cdot35=\frac{280}{3}\) ≃93(km)


Các câu hỏi tương tự
Xuân Thường Đặng
Xem chi tiết
Thảo Thảo
Xem chi tiết
Nguyên
Xem chi tiết
Đỗ Thành Đạt
Xem chi tiết
Pham Trong Bach
Xem chi tiết
gh
Xem chi tiết
LovE _ Khánh Ly_ LovE
Xem chi tiết
Pham Trong Bach
Xem chi tiết
Pham Trong Bach
Xem chi tiết
Trần Thủy Tiên
Xem chi tiết