Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Nguyễn Huyền Trang
Quoc Tran Anh Le
24 tháng 3 lúc 16:54

Câu 1.
Sau 1 giờ, mực nước biển dâng 1 m nên chiều cao từ ống kính đến mặt nước là
51 - 1 = 50 m

Gọi khoảng cách từ thuyền đến chân hải đăng là x m
Xét tam giác vuông tạo bởi hải đăng, mặt biển và tia nhìn từ ống kính đến thuyền, góc giữa tia nhìn và trục thẳng đứng của hải đăng là 60 độ nên
tan 60° = x / 50

Suy ra
x = 50tan 60° = 50√3 m

Vậy khoảng cách từ thuyền đến chân hải đăng là 50√3 m

Giải thích, tam giác vuông có cạnh đứng là chiều cao từ ống kính xuống mặt nước, cạnh ngang là khoảng cách cần tìm, dùng tan của góc 60 độ để tính.


Các câu hỏi tương tự
Xuân Thường Đặng
Xem chi tiết
Thảo Thảo
Xem chi tiết
Nguyên
Xem chi tiết
Đỗ Thành Đạt
Xem chi tiết
Pham Trong Bach
Xem chi tiết
gh
Xem chi tiết
LovE _ Khánh Ly_ LovE
Xem chi tiết
Pham Trong Bach
Xem chi tiết
Pham Trong Bach
Xem chi tiết
Trần Thủy Tiên
Xem chi tiết