Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Thảo NGUYÊN

BÀI TẬP

**Bài tập 1:** Tính khối lượng FeS tạo thành trong phản ứng của Fe và S, biết khối lượng của Fe và S đã tham gia phản ứng lần lượt là 7 gam và 4 gam.

**Bài tập 2:**
Đốt cháy hết 9 gam kim loại magnesium (Mg) trong không khí thu được 15 gam hợp chất magnesium oxide (MgO). Biết rằng, magnesium cháy là xảy ra phản ứng với khí oxygen (O\(_2\)) trong không khí.
(a) Viết phương trình chữ của phản ứng.
(b) Viết công thức về khối lượng của phản ứng xảy ra.
(c) Tính khối lượng của khí oxygen đã phản ứng.

subjects
23 tháng 1 2025 lúc 10:10

bài 1: Fe + S -> FeS

áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

\(m_{FeS}=m_{Fe}+m_S=7+4=11\left(g\right)\)

subjects
23 tháng 1 2025 lúc 10:14

a. \(2Mg+O_2\rightarrow2MgO\)

c. theo định luật bảo toàn khối lượng ta có:

\(m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\\ \Rightarrow m_{O_2}=m_{MgO}-m_{Mg}=15-9=6\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết