Bài 1: Xét ΔAHB vuông tại H có cos A=\(\frac{AH}{AB}\)
=>\(x=AB\cdot cosA=100\cdot cos40\) ≃76,6(m)
=>Chiều cao của diều là khoảng 76,6 mét
Bài 5:
Xét ΔCBA vuông tại B có sin A=\(\frac{CB}{CA}\)
=>\(CA=\frac{CB}{\sin A}=3000:\sin30=3000:\frac12=6000\left(m\right)\)
Vận tốc trung bình của máy bay là:
6000:30=200(m/s)


