a: Giá của mỗi cái tivi sau khi giảm giá lần 1 là:
\(6500000\left(1-50\%\right)=3250000\) (đồng)
Giá của mỗi cái tivi sau khi giảm giá lần 2 là:
\(3250000\left(1-10\%\right)=2925000\) (đồng)
Tổng số tiền thu được là:
\(3250000\cdot20+2925000\cdot20=247000000\) (đồng)
b: Tổng số vốn là:
\(2850000\cdot40=114000000\) (đồng)
Vì 247000000>114000000
nên cửa hàng lời được: 247000000-114000000=133000000(đồng)

