Gọi vận tốc của ô tô II là x(km/h)
(ĐIều kiện: x>0)
Vận tốc của ô tô I là 0,75x(km/h)
Vận tốc của ô tô I sau khi tăng thêm 5km/h là 0,75x+5(km/h)
Vận tốc của ô tô II sau khi giảm đi 5km/h là: x-5(km/h)
Sau 5 giờ, ô tô I đi được: 5(0,75x+5)(km)
Sau 5 giờ, ô tô II đi được: 5(x-5)(km)
Quãng đường ô tô I đi được ngắn hơn quãng đường ô tô II đi được là 25km nên ta có:
5(x-5)-5(0,75x+5)=25
=>x-5-0,75x-5=25:5=5
=>0,25x-10=5
=>0,25x=15
=>x=60(nhận)
Vậy: vận tốc của ô tô II là 60(km/h)
vận tốc của ô tô I là 0,75x=45(km/h)











