Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
ThanhNghiem
Hà Quang Minh
23 tháng 3 lúc 7:15

Bài 4

Đổi đơn vị:
m = 250 g = 0,25 kg

Vật chuyển động nhanh dần đều từ trạng thái nghỉ nên:
v0 = 0
s = 1,2 m
t = 4 s

Ta có công thức:
s = v0.t + 1/2.a.t²

Vì v0 = 0 nên:
1,2 = 1/2.a.4²
1,2 = 8a
a = 1,2 : 8 = 0,15 m/s²

Lực tổng hợp tác dụng lên vật:
Fh = m.a = 0,25 . 0,15 = 0,0375 N

Mà theo đề:
Fk - Fcản = Fh
Fk - 0,4 = 0,0375
Fk = 0,4375 N

Vậy:
a) Độ lớn lực kéo là 0,4375 N

b) Vận tốc của vật tại thời điểm 4 s:
v = v0 + a.t = 0 + 0,15 . 4 = 0,6 m/s

Đáp số:
a) Fk = 0,4375 N
b) v = 0,6 m/s

Hà Quang Minh
23 tháng 3 lúc 7:15

Bài 5

Cùng một lực F tác dụng vào các vật m1, m2, m3 thì:
F = m1.a1 = m2.a2 = m3.a3

Theo đề:
a1 = 2 m/s²
a2 = 5 m/s²
a3 = 10 m/s²

Suy ra:
m1 = F/2
m2 = F/5
m3 = F/10

Khi đó:
m1 + m2 + m3 = F/2 + F/5 + F/10

Quy đồng:
m1 + m2 + m3 = 5F/10 + 2F/10 + F/10 = 8F/10 = 4F/5

Gia tốc của vật có khối lượng (m1 + m2 + m3) là:
a = F / (m1 + m2 + m3)
a = F / (4F/5)
a = 5/4 = 1,25 m/s²

Đáp số:
a = 1,25 m/s²

Hà Quang Minh
23 tháng 3 lúc 7:15

Bài 6

Trong 3 s đầu, vận tốc tăng từ 0 lên 24 cm/s.

Gia tốc ở giai đoạn đầu là:
a1 = (v - v0)/t = (24 - 0)/3 = 8 cm/s²

Sau đó tăng lực lên gấp đôi.
Vì khối lượng vật không đổi nên khi lực tăng gấp đôi thì gia tốc cũng tăng gấp đôi:

a2 = 2a1 = 16 cm/s²

Trong 2 s tiếp theo, độ tăng vận tốc là:
Δv = a2.t = 16 . 2 = 32 cm/s

Vận tốc cuối cùng của vật là:
vcuối = 24 + 32 = 56 cm/s

Đáp số:
vcuối = 56 cm/s


Các câu hỏi tương tự
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết