Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Đỗ Thị Minh Ngọc
Quoc Tran Anh Le
28 tháng 1 lúc 17:27

Công của lực điện trong điện trường đều được tính theo công thức

A = q E s cosα


Trên đoạn AB:

s₁ = 20 cm = 0,2 m

α₁ = 30°


A_AB = q E s₁ cos30°

= 4×10⁻⁸ × 100 × 0,2 × √3/2

≈ 6,9 × 10⁻⁷ J


Trên đoạn BC:

s₂ = 40 cm = 0,4 m

α₂ = 120°


A_BC = q E s₂ cos120°

= 4×10⁻⁸ × 100 × 0,4 × (−1/2)

= −8 × 10⁻⁷ J


Tổng công của lực điện:

A = A_AB + A_BC

≈ 6,9 × 10⁻⁷ − 8 × 10⁻⁷

≈ −1,1 × 10⁻⁷ J


Vậy công của lực điện xấp xỉ −1,1 × 10⁻⁷ jun.



Các câu hỏi tương tự
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết