
Xác định lượng chất mới sinh ra trong hiện tượng phóng xạ:
Câu 1: Đồng vị $^{24}_{11}Na$ phóng xạ $\beta$, chu kỳ bán rã là $T = 15$ giờ. Lúc đầu có $2,4$gam. Lấy $N_A = 6,02.10^{23}$ mol$^{-1}$. Số lượng hạt nhân còn được sau $45$ giờ là:
A. $\Delta N = 2,8.10^{23}$ (hạt) \hspace{2cm} B. $\Delta N = 5,5.10^{22}$ (hạt) \\
C. $\Delta N = 1,6.10^{23}$ (hạt) \hspace{2cm} D. $\Delta N = 8,4.10^{21}$ (hạt)
Câu 2: Đồng vị $^{24}_{11}Na$ là chất phóng xạ $\beta$ tạo thành hạt nhân magie $^{24}_{12}Mg$. Ban đầu có $12$gam Na và chu kì bán rã là $15$ giờ. Sau $45$ h thì khối lượng Mg tạo thành là:
A. $10,5$g \hspace{2cm} B. $5,16$ g \\
C. $51,6$ g \hspace{2cm} D. $0,516$ g
Câu 3: Chất phóng xạ Poloni $^{210}_{84}Po$ có chu kì bán rã $T = 138$ ngày phóng ra tia $\alpha$ và biến thành đồng vị chì $^{206}_{82}Pb$, biết số hạt nhân poloni ban đầu là $4,816.10^{20}$. Tìm khối lượng chì hình thành trong thời gian $414$ ngày đêm?
A. $144$g \hspace{2cm} B. $1,44$g \\
C. $0,144$g \hspace{2cm} D. Đáp số khác
Câu 4: Pôlôni $^{210}_{84}Po$ là một chất phóng xạ có chu kì bán rã $140$ ngày đêm. Hạt nhân pôlôni phóng
