Câu 3.
a) n CH3COOH = 100.12% / 60 = 0,2 mol
PTHH 2CH3COOH + Na2CO3 → 2CH3COONa + CO2 + H2O
n Na2CO3 = 0,1 mol
m Na2CO3 = 0,1.106 = 10,6 g
m dd Na2CO3 10,6% = 10,6 / 0,106 = 100 g
b) n CO2 = 0,1 mol
V CO2 = 0,1.24,79 = 2,479 L
c) m dd A = 100 + 100 = 200 g
C% dd A = 12 / 200.100% = 6%
Câu 4.
n H2 = 1,2395 / 24,79 = 0,05 mol
PTHH Mg + 2CH3COOH → Mg(CH3COO)2 + H2
MgO + 2CH3COOH → Mg(CH3COO)2 + H2O
Gọi x mol Mg, y mol MgO
x = 0,05 mol
24x + 40y = 9,2
1,2 + 40y = 9,2
y = 0,2 mol
a) m Mg = 1,2 g
m MgO = 8 g
%Mg = 1,2 / 9,2.100% = 13,04%
%MgO = 86,96%
b) n CH3COOH cần = 2(x + y) = 0,5 mol
m CH3COOH = 30 g
m dd rượu 18% = 30 / 0,18 = 166,67 g
V dd = 166,67 / 0,789 = 211,3 ml
