Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Lê Ng Hải Anh
19 tháng 11 2024 lúc 20:48

PT: \(Fe\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow FeCl_2+2H_2O\)

\(Cu\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow CuCl_2+2H_2O\)

Ta có: 90nFe(OH)2 + 98nCu(OH)2 = 59,5 (1)

Theo PT: \(n_{H_2O}=2n_{Fe\left(OH\right)_2}+2n_{Cu\left(OH\right)_2}=\dfrac{22,68}{18}=1,26\left(mol\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe\left(OH\right)_2}=0,28\left(mol\right)\\n_{Cu\left(OH\right)_2}=0,35\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{FeCl_2}=n_{Fe\left(OH\right)_2}=0,28\left(mol\right)\\n_{CuCl_2}=n_{Cu\left(OH\right)_2}=0,35\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(n_{HCl}=n_{H_2O}=1,26\left(mol\right)\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{1,26.36,5}{15\%}=306,6\left(g\right)\)

Ta có: m dd sau pư = 59,5 + 306,6 = 366,1 (g)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,28.127}{366,1}.100\%\approx9,71\%\\C\%_{CuCl_2}=\dfrac{0,35.135}{366,1}.100\%\approx12,91\%\end{matrix}\right.\)


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết