Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Nguyễn Ngô Trà My
Lê Ng Hải Anh
12 tháng 5 2021 lúc 10:07

Ta có: \(n_{HCl}=0,2.1,5=0,3\left(mol\right)\)

PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

__0,15___0,3_____0,15___0,15 (mol)

a, mFe = 0,15.56 = 8,4 (g)

b, VH2 = 0,15.22,4 = 3,36 (l)

c, Ta có: \(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{64}{160}=0,4\left(mol\right)\)

PT: \(Fe_2O_3+3H_2\underrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,4}{1}>\dfrac{0,15}{3}\), ta được Fe2O3 dư.

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\\n_{Fe_2O_3\left(pư\right)}=\dfrac{1}{3}n_{H_2}=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

⇒ nFe2O3 (dư) = 0,35 (mol)

⇒ m chất rắn = mFe + mFe2O3 (dư) = 0,1.56 + 0,35.160 = 61,6 (g)

Bạn tham khảo nhé!


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết