Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
trungoplate
Lê Ng Hải Anh
4 tháng 11 2022 lúc 16:24

a, Ta có: \(n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\)

PT: \(A+2HCl\rightarrow ACl_2+H_2\)

Theo PT: \(n_A=n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_A=\dfrac{19,5}{0,3}=65\left(g/mol\right)\)

→ A là Zn.

b, Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,6\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=0,6.36,5=21,9\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết