Bài 13: Khối lượng muối trong 200kg nước biển là:
\(200\times5\%=10\) (kg)
Tổng khối lượng cần có là:
10:2%=500(kg)
Khối lượng nước lã cần phải đổ thêm vào là:
500-200=300(kg)
Bài 14: 4,5 tấn=4500kg
Tổng số tiền ban đầu là:
18000x4500+1600000=82600000(đồng)
Số tiền cần thu về là:
82600000x(1+8%)=89208000(đồng)
Giá mỗi kg cam cần bán là: 89208000:4500=19824(đồng)

4 và 5