Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
van anh

Gọi giá 1kg nho, 1kg bưởi; 1 kg táo lần lượt là a(nghìn đồng), b(nghìn đồng), c(nghìn đồng)

(ĐIều kiện: a>0; b>0; c>0)

Theo đề, ta có: 3a=4b=5c

=>\(\frac{3a}{60}=\frac{4b}{60}=\frac{5c}{60}\)

=>\(\frac{a}{20}=\frac{b}{15}=\frac{c}{12}\)

3kg bưởi đắt hơn 2kg táo là 210 nghìn đồng

=>3b-2c=210

Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:

\(\frac{a}{20}=\frac{b}{15}=\frac{c}{12}=\frac{3b-2c}{3\cdot15-2\cdot12}=\frac{210}{21}=10\)

=>\(\begin{cases}a=10\cdot20=200\\ b=10\cdot15=150\\ c=10\cdot12=120\end{cases}\) (nhận)

Vậy: giá 1kg nho, 1kg bưởi; 1 kg táo lần lượt là 200(nghìn đồng), 150(nghìn đồng), 120(nghìn đồng)


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Khôi  Nguyên
Xem chi tiết
vu duc huy
Xem chi tiết
Đinh Thị Mỹ Hạnh
Xem chi tiết
Chu Ngọc Huyền
Xem chi tiết
Han Rosie
Xem chi tiết
Trần Hiếu Anh
Xem chi tiết
hoàng phạm
Xem chi tiết
Hoàng Quốc Chính
Xem chi tiết
Phương Thúy Ngô
Xem chi tiết
Thảo Nguyễn Phương
Xem chi tiết