Gọi giá 1kg nho, 1kg bưởi; 1 kg táo lần lượt là a(nghìn đồng), b(nghìn đồng), c(nghìn đồng)
(ĐIều kiện: a>0; b>0; c>0)
Theo đề, ta có: 3a=4b=5c
=>\(\frac{3a}{60}=\frac{4b}{60}=\frac{5c}{60}\)
=>\(\frac{a}{20}=\frac{b}{15}=\frac{c}{12}\)
3kg bưởi đắt hơn 2kg táo là 210 nghìn đồng
=>3b-2c=210
Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:
\(\frac{a}{20}=\frac{b}{15}=\frac{c}{12}=\frac{3b-2c}{3\cdot15-2\cdot12}=\frac{210}{21}=10\)
=>\(\begin{cases}a=10\cdot20=200\\ b=10\cdot15=150\\ c=10\cdot12=120\end{cases}\) (nhận)
Vậy: giá 1kg nho, 1kg bưởi; 1 kg táo lần lượt là 200(nghìn đồng), 150(nghìn đồng), 120(nghìn đồng)
