a: Số học sinh cả lớp là 24+16=40(bạn)
Tỉ số phần trăm giữa số học sinh nữ và số học sinh cả lớp là:
\(\frac{24}{40}=60\%\)
Tỉ số phần trăm giữa số học sinh nam và số học sinh cả lớp là:
16/40=40%
b: Tỉ số phần trăm giữa số học sinh nam và số học sinh nữ là:
24:16=150%

4 và 5