Gọi khối lượng của thanh A và thanh B lần lượt là a(gam), b(gam)
(Điều kiện: a>0; b>0)
Khối lượng và thể tích là hai đại lượng tỉ lệ thuận
=>\(\frac{a}{17}=\frac{b}{12}\)
Tổng khối lượng của hai thanh là 174gam
=>a+b=174
Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:
\(\frac{a}{17}=\frac{b}{12}=\frac{a+b}{17+12}=\frac{174}{29}=6\)
=>\(\begin{cases}a=17\cdot6=102\\ b=12\cdot6=72\end{cases}\) (nhận)
Vậy: thanh A nặng hơn thanh B là 102-72=30(gam)
