Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Lê Phụng
Lê Ng Hải Anh
27 tháng 7 2021 lúc 9:02

Bài 3:

Giả sử CT oxit KL là AO.

Ta có: \(m_{HCl}=10.21,9\%=2,19\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{2,19}{36,5}=0,06\left(mol\right)\)

PT: \(AO+2HCl\rightarrow ACl_2+H_2O\)

___0,03___0,06 (mol)

\(\Rightarrow M_{AO}=\dfrac{2,4}{0,06}=40\)

⇒ MA = 40 - 16 = 24 (g/mol)

⇒ A là Mg.

Vậy: Đó là oxit của Mg.

Bạn tham khảo nhé!


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết