Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Minh Nhân
1 tháng 6 2021 lúc 14:59

\(n_{Al}=\dfrac{2.7}{27}=0.1\left(mol\right),n_{FeO}=\dfrac{10.8}{72}=0.15\left(mol\right)\)

Bỏ qua giai đoạn trung gian tạo Y coi như Al và FeO phản ứng với trực tiếp với H2SO4

\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)

\(FeO+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2O\)

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{0.1\cdot3}{2}+0.15=0.3\left(mol\right)\)

\(V=\dfrac{0.3}{1}=0.3\left(l\right)\)

 

 
𝓓𝓾𝔂 𝓐𝓷𝓱
1 tháng 6 2021 lúc 15:02

PTHH: \(2Al+3FeO\xrightarrow[]{t^o}3Fe+Al_2O_3\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=\dfrac{2,7}{27}=0,1\left(mol\right)\\n_{FeO}=\dfrac{10,8}{72}=0,15\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Ta có: \(\dfrac{0,1}{2}=\dfrac{0,15}{3}\) \(\Rightarrow\) Cả 2 chất p/ứ hết

PTHH: \(Al_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)

            \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\uparrow\)

Ta có: \(n_{H_2SO_4}=3n_{Al_2O_3}+n_{Fe}=0,15+0,15=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2SO_4}=\dfrac{0,3}{1}=0,3\left(l\right)=300\left(ml\right)\)

_Halcyon_:/°ಠಿ
1 tháng 6 2021 lúc 15:03

nAl = 0,1 mol  ; nFeO = 0,15 mol

             2Al + 3FeO → Al2O3 + 3Fe

xét tỉ lệ \(\dfrac{0,1}{2}\)=\(\dfrac{0,15}{3}\)

=> Phản ứng vừa đủ

=> nH2SO4 = 3nAl2O3 + nFe = 0,05.3 + 0,15 = 0,3 mol

=> V = 0,3 lít = 300 ml

=>Đáp án C

Mai Hương
1 tháng 6 2021 lúc 15:06

C.300

 


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết