Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,5(mol)$
Gọi số mol Fe và Mg lần lượt là a;b(mol)
Ta có: $56a+24b=20$
Bảo toàn e ta có: $2a+2b=1$
Giải hệ ta được $a=b=0,25(mol)$
$\Rightarrow m_{Fe}=14(g);m_{Mg}=6(g)$
\(n_{Fe}=a\left(mol\right).n_{Mg}=b\left(mol\right)\)
\(m=56a+24b=20\left(g\right)\left(1\right)\)
\(n_{H_2}=\dfrac{11.2}{22.4}=0.5\left(mol\right)\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)
\(\Rightarrow a+b=0.5\left(2\right)\)
\(\left(1\right),\left(2\right):a=b=0.25\)
\(m_{Fe}=0.25\cdot56=14\left(g\right)\)
\(m_{Mg}=4\left(g\right)\)
