Gọi số tiền mà cô Hương đã đầu tư vào trái phiếu doanh nghiệp là \(x\) \(\left(ĐK:0\le x\le400\right)\)
Khi đó
\(-\) Số tiền lãi cô Hương nhận được vào cuối năm khi đầu tư trái phiếu doanh nghiệp là :`8%.x <=> 0,08x` (triệu đồng)
\(-\) Số tiền cô Hương đầu tư vào trái phiếu chính phủ là : \(400-x\) (triệu đồng)
\(-\) Số tiền lãi cô Hương nhận được khi đầu tư vào trái phiếu chính phủ là : \(6\%.\left(400-x\right)\) `<=> 0,06(400-x)`
Theo đề bài , ta có pt: \(0,08x+0,06\left(400-x\right)=29\)
\(0,08x+24-0,06x=29\)
\(0,08x-0,06x=29-24\)
\(0,02x=5\)
\(x=250\) \(\left(tm\right)\)
=> Số tiền cô Hương đã đầu tư vào trái phiếu chính phủ là: \(400-250=150\) (triệu đồng)
Vậy cô Hương đã đầu tư 250 triệu đồng vào trái phiếu doanh nghiệp và 150 triệu đồng cho trái phiếu chính phủ.


