2)
\(n_{H_2}=\dfrac{14,874}{24,79}=0,6mol\\ 2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
0,4 1,2 0,4 0,6
\(a=m_{Al}=0,4.27=10,8g\\ V_{ddHCl}=\dfrac{1,2}{3}=0,4l\)
3)
\(a)n_{Na}=\dfrac{4,6}{23}=0,2mol\\ n_{O_2}=\dfrac{14,874}{24,79}=0,6mol\\ 4Na+2O_2\xrightarrow[]{t^0}2Na_2O\\ \Rightarrow\dfrac{0,2}{4}< \dfrac{0,6}{2}\Rightarrow O_2,dư\\ 4Na+2O_2\xrightarrow[]{t^0}2Na_2O\)
0,2 0,1 0,1
\(m_{O_2,dư}=\left(0,6-0,1\right).32=16g\\ b)m_{Na_2O}=0,1.62=6,2g\)
CTV cs thể xoá câu hỏi này giúp em đc ko ạ . Xin cảm ơn
