a)

b)Vì R1, R2 và R3 mắc nt
\(\Rightarrow I=I_1=I_2=I_3\)
Chỉ số ampe kế là:
\(I=I_3=\dfrac{U_3}{R_3}=\dfrac{7,8}{13}=0,6A\)
c) Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 là:
\(I=\dfrac{U_1}{R_1}\Rightarrow U_1=R_1.I=2.0,6=1,2V\)
Hiệu điện thế giữa hai đầu R2 là:
\(I=\dfrac{U_2}{R_2}\Rightarrow U_2=R_2.I=5.0,6=3V\)
Hiệu điện thế giữa hai đầu AB là:
\(U_{AB}=U_1+U_2+U_3=7,8+1,2+3=12V\)


