a) Vì R1 và R2 mắc nt
\(\Rightarrow I=I_1=I_2=0,7A\)
Điện trở R1 là:
\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}\Rightarrow R_1=\dfrac{U_1}{I_1}=\dfrac{28}{0,7}=40\Omega\)
Điện trở tương đương là:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=40+18=58\Omega\)
Hiệu điện thế toàn mạch là:
\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}\Rightarrow U=R_{tđ}.I=58.0,7=40,6V\)
b) Vì RX và R2 mắc nt
\(\Rightarrow I'=I_1'=I_X'=0,4A\)
Điện trở tương đương lúc sau là:
\(I'=\dfrac{U}{R_{tđ}'}\Rightarrow R_{tđ}'=\dfrac{U}{I'}=\dfrac{40,6}{0,4}=101,5\Omega\)
Điện trở Rx là:
\(R_X=R_{tđ}'-R_2=101,5-18=83,5\Omega\)
Chỉ số vôn kế là:
\(I_X'=\dfrac{U_2'}{R_2}\Rightarrow U_2'=I_X'.R_X=0,4.83,5=33,4V\)


