Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
trungoplate
Trần Tuấn Hoàng
22 tháng 4 2023 lúc 21:05

\(n_{HCl}=C_M.V_{dd}=2\times1,592=3,184\left(mol\right)\)

\(m_{HCl}=n.M=3,184\times36,5=116,216\left(g\right)\)

\(n_{H_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{8,736}{22,4}=0,39\left(mol\right)\)

\(m_{H_2}=n.M=0,39.2=0,78\left(g\right)\)

\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\left(1\right)\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\left(2\right)\)

Từ (1), (2) suy ra \(2n_{HCl\left(1\right)}=n_{H_2}=0,39\Rightarrow n_{HCl\left(1\right)}=0,195\left(mol\right)\) 

(với \(n_{HCl\left(1\right)}\) là số mol HCl tác dụng với 2 kim loại)

Vì X phản ứng vừa đủ với dd HCl nên ta có:

\(n_{HCl\left(2\right)}=n_{HCl}-n_{HCl\left(1\right)}=3,184-0,195=2,989\left(mol\right)\)

(với \(n_{HCl\left(2\right)}\) là số mol HCl tác dụng với 2 oxit bazơ)

\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\left(3\right)\)

\(Al_2O_3+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2O\left(4\right)\)

Từ (3), (4) suy ra \(2n_{HCl\left(2\right)}=n_{H_2O}=2\times2,989=5,978\left(mol\right)\)

\(m_{H_2O}=n.M=18\times5,978=107,604\left(g\right)\)

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có:

\(m_X+m_{HCl}=m_Y+\left(m_{H_2}+m_{H_2O}\right)\)

\(\Rightarrow m_Y=60,692\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết