a) Cửa hàng bán 1 chiếc đồng hồ lãi: 480000:4 = 120000 (đồng)
Đổi 20% = 1/5
Tiền vốn của 1 chiếc đồng hồ là: 120000: (1/5)= 120000* 5 = 600000 (đồng)
b) Ban đầu cửa hàng bán 1 chiếc đồng hồ với giá: 600000+120000=720000 (đồng)
Tỉ số giá tiền của chiếc đồng hồ sau khi giảm với trước khi giảm là:
100% - 15% = 85% = 17/20
Bây giờ, cửa hàng bán 1 chiếc đồng hồ với: 720000 * 17/20 = 612000(đồng)
Ta thấy 612000 (giá tiền 1 chiếc đồng hồ bây giờ) lớn hơn 600000 (tiền vốn của 1 chiếc đồng hồ) nên cửa hàng vẫn có lãi.
Đáp số: a) 600000 đồng
b) Có lãi vì giá tiền lớn hơn tiền vốn (612000>600000)

4 và 5