Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Nguyễn hoàng khánh vy
Ami Mizuno
4 tháng 12 2022 lúc 7:34

a. Ta có: 2 lít nước có khối lượng 2 kg

Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi nước là: 

\(Q=mC\Delta T=2.4200.\left(100-25\right)=630000\left(J\right)\)

\(\Rightarrow P=\dfrac{Q}{t}=\dfrac{630000}{10.60}=1050\left(W\right)\)

Hiệu suất của bếp là:

\(H=\dfrac{P_{ci}}{P_{tp}}.100\%=\dfrac{1050}{1200}.100\%=87,5\%\)

b. Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi 3 lít nước là:

\(Q=mC\Delta T=945000\left(J\right)\)

Thời gian cần để đun sôi: \(t=\dfrac{Q}{P}=900\left(s\right)\)

Điện năng tiêu thụ trong 30 ngày:

\(A=Pt=945000.30.\dfrac{900}{3600}=7087500\left(Wh\right)=7087,5\left(kWh\right)\)

Số tiền cần trả là: \(7087,5.1800=12757500\left(đồng\right)\)

c. Điện trở của bếp là: \(R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{1200}=\dfrac{121}{3}\left(\Omega\right)\)

Khi sử dụng với hiệu điện thế 180 V thì công suất của bếp là:

\(P=\dfrac{U^2}{R}=\dfrac{180^2}{\dfrac{121}{3}}\approx803,3\left(W\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Dương Lan
Xem chi tiết
Đjjfh sihdowb
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết