$B(40) = {0 ; 40 ; 80 ; 160 ; 200 ; 240 ; 280 ; ... ; 680 ; 720 ; 760; 800 ;...)$
$B(45) = {0 ; 45 ; 90 ; 135 ; 180 ; 225 ; 270 ; .... ; 675 ; 720 ; 765 ;...)$
Vậy $BC(40,45) = {0 ; 720 ; ...}$
mà số học sinh là khoảng 700 đến 800 học sinh
Suy ra : số học sinh là 720
Nếu xếp 40 học sinh vào một xe thì cần 720 : 40 = 18 xe
Nếu xếp 45 học sinh vào một xe thì cần 720 : 45 = 16 xe
Lời giải:
Gọi số học sinh là $a$ với $a$ là số tự nhiên lớn hơn 0
Theo bài ra ta có:
$700\leq a\leq 800$
$a\vdots 40$ và $a\vdots 45$
$\Rightarrow a\vdots BCNN(40, 45)$
$\Rightarrow a\vdots 360$
$\Rightarrow a\in\left\{360; 720; 1080;...\right\}$
Mà $700\leq a\leq 800$ nên $a=720$
Vậy trường có 720 học sinh đi tham quan
`40 = 5 xx 2^3`
`45 = 5 xx 3^2`
`-> [40, 45] = 360`
`-> x in B(360) in {0, 360, 720, ...}` mà `700 < x < 800`
`-> x = 720`.
