$2KNO_3 \xrightarrow{t^o} 2KNO_2 + O_2$
Bảo toàn khối lượng : $m_{O_2} = 37,2 - 34 = 3,2(gam)$
$n_{O_2} = \dfrac{3,2}{32} = 0,1(mol)$
Theo PTHH : $n_{KNO_2} = 2n_{O_2} = 0,2(mol)$
$\%m_{KNO_2} = \dfrac{0,2.85}{34}.100\% = 50\%$
$\%m_{KNO_3\ dư} = 100\% - 50\% = 50\%$
Đáp án A
$2KNO_3 \xrightarrow{t^o| 2KNO_2 + O_2$
Bảo toàn khối lượng : $m_{O_2} = 37,2 - 34 = 3,2(gam)$
$n_{O_2} = \dfrac{3,2}{32} = 0,1(mol)$
Theo PTHH : $n_{KNO_2} = 2n_{O_2} = 0,2(mol)$
$\%m_{KNO_2} = \dfrac{0,2.85}{34}.100\% = 50\%$
$\%m_{KNO_3\ dư} = 100\% - 50\% = 50\%$
Đáp án A
