Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Minh Anh
hnamyuh
17 tháng 8 2022 lúc 19:48

a) $n_{CO_2} = \dfrac{1,568}{22,4} = 0,07(mol)$
$n_{NaOH} = \dfrac{6,4}{40} = 0,16(mol)$
$2NaOH + CO_2 \to Na_2CO_3 + H_2O$
Ta thấy : 

$n_{NaOH} : 2 > n_{CO_2} : 1$ nên NaOH dư

$n_{NaOH\ pư} = 2n_{CO_2} = 0,14(mol)$
$m_{NaOH\ dư} = 6,4 - 0,14.40 = 0,8(gam)$

b) $n_{Na_2CO_3} = n_{CO_2} = 0,07(mol)$
$m_{Na_2CO_3} = 0,07.106 = 7,42(gam)$


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết