Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Hoàng Nguyễn
hnamyuh
9 tháng 8 2022 lúc 13:19

a) $Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2$

b) $n_{Zn} = \dfrac{0,65}{65} = 0,01(mol)$

Theo PTHH : 

$n_{HCl} = 2n_{Zn} = 0,02(mol) \Rightarrow m_{HCl} = 0,02.36,5 = 0,73(gam)$

$n_{ZnCl_2} = n_{H_2} = n_{Zn} = 0,02(mol)$

Suy ra : 

$m_{ZnCl_2} = 0,02.136 = 2,72(gam)$

$V_{H_2} = 0,02.22,4 = 0,448(lít)$


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết