Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
THI QUYNH HOA BUI
hnamyuh
28 tháng 7 2022 lúc 10:06

$Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2$

$n_{Fe} = n_{FeCl_2} = \dfrac{12,7}{127} = 0,1(mol)$

$n_{HCl\ pư} = 2n_{Fe} = 0,2(mol)$

$n_{HCl\ dư} = 0,2.20\% = 0,04(mol)$
$\Rightarrow n_{HCl\ đã\ dùng} = 0,2 + 0,04 = 0,24(mol)$

$V = \dfrac{0,24}{2} = 0,12(lít)$

$n_{Ba(OH)_2} = 0,1(mol) ; n_{BaCO_3} = \dfrac{9,85}{197} =0,05(mol)$

- TH1 : $Ba(OH)_2$ dư

$Ba(OH)_2 + CO_2 \to BaCO_3 + H_2O$
$n_{CO_2} = n_{BaCO_3} = 0,05(mol)$
$CO + O_{oxit} \to CO_2$
$n_O = n_{CO_2} = 0,05(mol)$
Ta có $n_{Fe} : n_O = 0,1 : 0,05 = 2$(loại)

- TH2 : Kết tủa bị hòa tan một phần

$Ba(OH)_2 + 2CO_2 \to Ba(HCO_3)_2$
$n_{Ba(HCO_3)_2} = n_{Ba(OH)_2} - n_{BaCO_3} = 0,1 - 0,05 = 0,05(mol)$
$\Rightarrow n_{CO_2} = 2n_{Ba(HCO_3)_2} + n_{BaCO_3} = 0,15(mol)$

$\Rightarrow n_O = n_{CO_2} = 0,15(mol)$
Ta có $n_{Fe} : n_O = 0,1 : 0,15 = 2 : 3$

Vậy oxit cần tìm là $Fe_2O_3$
$n_{Fe_2O_3} = \dfrac{1}{2}n_{Fe} = 0,05(mol)$

$m = 0,05.160 = 8(gam)$


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết