\(2K+2H_2O\rightarrow2KOH+H_2\)
x x x 0,5x
\(2Na+2H_2O\rightarrow2NaOH+H_2\)
y y y 0,5y
\(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)
dd A gồm KOH và NaOH
\(KOH+HCl\rightarrow KCl+H_2O\)
x x x x
\(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)
y y y y
13,3 gam muối là tổng số gam của hh gồm: KCl và NaCl
Gọi x và y lần lượt là số mol của K và Na
Ta có hệ phương trình:
\(\left\{{}\begin{matrix}74,5x+58,5y=13,3\\0,5x+0,5y=0,1\end{matrix}\right.\)
giải hệ ta được:
x = 0,1
y = 0,1
=> \(m_K=39x=39.0,1=3,9\left(g\right)\)
\(m_{Na}=23y=23.0,1=2,3\left(g\right)\)
=> \(\%_{mK}=\dfrac{3,9.100}{3,9+2,3}=62,9\%\)
\(\%_{mNa}=100\%-62,9\%=37,1\%\)
