Ta nói nước nóng lên $60^o thì tcb = 60o
Nhiệt lượng thu
\(Q_{thu}=0,25.4200\left(60-58,5\right)=1575J \)
Ta có phương trình cân bằng nhiệt
\(Q_{thu}=Q_{toaả}\\ 1575=0,3.c_1\left(100-60\right)\\ \Rightarrow c_1=131,25J/Kg.K\)
a) \(Q_{thu}=Q_{tỏa}\)
\(\Leftrightarrow m_1.c_1.\Delta t_1=m_2c_2.\Delta t_2\)
\(\Leftrightarrow0,25.4200.\left(60-58,5\right)=0,3.c_1.\left(100-60\right)\)
\(\Leftrightarrow1575=12c_1\)
\(\Leftrightarrow c_1=131,25\left(\dfrac{J}{kg.k}\right)\)
`a)`Nhiệt độ của chì khi có cân bằng nhiệt cũng bằng nhiệt độ nước nóng lên \(60^oC\)
`b)`Nhiệt lượng nước đã thu vào:\(Q_{thu}=m_2c_2.\left(t-t_2\right)=0,25.4200.\left(60-58,5\right)=1575\left(J\right)\)
`c)`Theo phương trình cân bằng nhiệt:
\(Q_{tỏa}=Q_{thu}\)
\(\Leftrightarrow m_1c_1.\left(t_1-t\right)=1575\)
\(\Leftrightarrow0,3.c_1.\left(100-60\right)=1575\)
\(\Leftrightarrow12c_1=1575\)
\(\rightarrow c_1=131,25\)\((J/kg.K)\)

