mHCl = (120.18,25% ) / 100 = 21,9 (g)
nHCl = 21,9 / 36,5 = 0,6 (mol)
Mg + 2HCl -- > MgCl2 + H2
0,25 0,5 0,25 0,25
Y là khí H2
x gam rắn Z là Cu
nH2 = 5,6:22,4 = 0,25 (mol)
=> nHCl chỉ pứ 0,5 mol
Cu + HCl ( ko pứ)
mMg = 0,25.24 = 6 (g)
=> m Cu = 12,4-6 = 6,4 (g)
Vì HCl chỉ pứ 0,5 mol vs 0,6 mol dùng nên ta có thể kết luận như sau:
HCl dư sau pứ 0,1 ( mol)
=> dd X sau pứ gồm có HCl dư và MgCl2
Ta kết luận :
X là MgCl2 và HCl
mH2 = 0,25.2 = 0,5 (g)
mdd = mhhkl + mddHCl - mH2 = 12,4 + 120 - 0,5 = 131,9 (g)
=> C%ddHCl = ( 0,1.36,5.100 ) / 131,9 = 2,77%
C%ddMgCl2 = ( 0,25 . 96 . 100 ) / 131,9 = 18,2%
=> C%dd X = 2,77% + 18,2% = 20,97%
