CuO + H2O -- ( ko pứ )
\(K_2O+H_2O\rightarrow2KOH\)
0,1 0,1 0,2
dd Y là KOH
=> VKOH = 80ml = 0,08 (l)
=> nKOH = CM . V = 0,08 .2,5 = 0,2 (mol)
a gam chất rắn Z là số gam của CuO không pứ
từ pthh ta tính được:
\(mK_2O=0,1.94=9,4\left(g\right)\)
=> \(mCuO=mhhX-mK_2O=21,4-9,4=12\left(g\right)\)
=> Giá trị của A là 12 gam
lượng gấp đôi hh X trên bằng : 21,4 . 2 = 42,8(g)
=> mCuO = 12.2 = 24 (g)
mK2O = 9,4.2 = 18,8 (g)
nCuO = 24/80 = 0,3 (mol)
nK2O = 18,8/94 = 0,2 (mol)
Ta có pthh như sau:
\(CuO+H_2\underrightarrow{t^o}Cu+H_2O\)
0,3----->0,3
\(K_2O+H_2\underrightarrow{t^o}2K+H_2O\)
0,2---->0,2
nH2 cần dùng để khử hh X = 0,3 + 0,2 = 0,5 (mol)
VH2 cần dùng để khử hh X ở đkc = 0,5.24,79 = 12,395 (l)
Vậy tốn hết 12,395 lít H2 đo ở ĐKC.
