Gọi số mol N2, H2 là a, b (mol)
=> 28a + 2b = 9,28 (1)
PTHH: N2 + 3H2 --to,p,xt--> 2NH3
Bđ a b 0
Pư \(\dfrac{0,28}{3}b\)<----------0,28b----------->\(\dfrac{0,56b}{3}\)
Sau pư: \(\left(a-\dfrac{0,28}{3}b\right)\) 0,72b \(\dfrac{0,56b}{3}\)
=> \(M_Y=\dfrac{9,28}{\left(a-\dfrac{0,28}{3}b\right)+0,72b+\dfrac{0,56b}{3}}=2,68.4=10,72\left(g/mol\right)\) (2)
(1)(2) => a = 0,28 (mol); b = 0,72 (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{N_2}=\dfrac{0,28.28}{9,28}.100\%=84,5\%\\\%m_{H_2}=\dfrac{0,72.2}{9,28}.100\%=15,5\%\end{matrix}\right.\)
