Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Hương Giang
๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG
28 tháng 4 2022 lúc 6:56

Gọi khối lượng CuSO4 trong dd bão hòa ở 85oC là a (g)

Có: \(S\left(85^oC\right)=\dfrac{a}{938,5-a}.100=87,7\)

=> a = 438,5 (g)

=> mH2O(dd bão hòa ở 85oC) = 500 (g)

Gọi khối lượng CuSO4 trong dd ở 12oC là b (g)

=> \(m_{CuSO_4\left(kết.tinh\right)}=438,5-b\left(g\right)\)

=> \(n_{CuSO_4\left(kết.tinh\right)}=\dfrac{438,5-b}{160}\left(mol\right)\)

=> \(n_{CuSO_4.nH_2O}=\dfrac{438,5-b}{160}\left(mol\right)\)

=> \(n_{H_2O\left(kết.tinh\right)}=\dfrac{438,5-b}{160}n\left(mol\right)\)

=> \(m_{H_2O\left(trong.dd.ở.12^oC\right)}=500-18.\dfrac{438,5-b}{160}n=500-\dfrac{9\left(438,5-b\right)}{80}n\left(g\right)\)

Ta có: \(n_{CuSO_4.nH_2O}=\dfrac{438,5-b}{160}=\dfrac{509,6}{160+18n}\left(mol\right)\) (1)

\(S\left(12^oC\right)=\dfrac{b}{500-\dfrac{9\left(438,5-b\right)}{80}n}.100=35,5\left(g\right)\) (2)

(1)(2) => n = 5

=> CTHH: CuSO4.5H2O


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết